Hotline hỗ trợ: 0986.211.911 (Zalo, viber)
Email liên hệ: info@tintamviet.com
Fanpage:

Xuất hóa đơn đầu ra trước khi có hóa đơn đầu vào được hay không?

Các thông tin tư vấn cung cấp bởi Đại lý thuế Tín Tâm Việt

Doanh nghiệp nhập hàng hóa về để xuất bán cho đối tác, trường hợp chưa nhận được hóa đơn từ bên bán nhưng doanh nghiệp muốn xuất hóa đơn đầu ra cho khách hàng thì có được hay không? Câu trả lời cho trường hợp dưới đây phần nào sẽ giải đáp thắc mắc của mọi người.

Hỏi:

Chào AD!

"Đơn vị tôi có thắc mắc cần nhờ Đại Lý Thuế Tín Tâm Việt tư vấn giúp như sau: Tôi có mua một lô hàng hóa (mua vào để bán lẻ cho khách hàng) nhưng đối tác của tôi chưa xuất hóa đơn cho tôi, khi tôi bán hàng này cho khách hàng của mình thì tôi buộc phải xuất hóa đơn GTGT đầu ra. Vậy quy trình xuất hóa đơn như vậy có đúng với quy định của pháp luật không, hóa đơn này có được đưa vào là chi phí hợp lý cho doanh nghiệp không? Xin cảm ơn các bạn!"

Hoài Thư (Quận 6, Tp.HCM)

xuat hoa don dau ra truoc hoa don dau vao

Đáp:

Chào bạn Thư!

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Đại Lý Thuế Tín Tâm Việt. Nội dung câu hỏi của bạn đã được các chuyên viên nắm rõ và tư vấn cụ thể như sau:

Hóa đơn đầu vào xuất sau hóa đơn đầu ra là sai quy định

Hiện nay, nhiều trường hợp doanh nghiệp mua vào hàng hóa để xuất bán cho khách hàng có thắc mắc: Khi chưa nhận được hóa đơn từ bên bán, doanh nghiệp thực hiện bán hàng hóa và xuất hóa đơn đầu ra cho người mua thì có được hay không?

Để giải quyết trường hợp này, doanh nghiệp kinh doanh cần phải căn cứ vào các quy định pháp luật hiện hành có liên quan:

- Thông tư số 39/2014/TT-BTC, nội dung hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;

- Thông tư số 10/2014/TT-BTC, nội dung hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn;

Theo đó, tại Điểm a, Khoản 2, Điều 16, Thông tư số 39/2014/TT-BTC, Bộ Tài chính quy định thời điểm lập hóa đơn với bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ như sau:

- Thời điểm lập và xuất hóa đơn đối với việc bán hàng hóa phải là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho bên mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa.

- Thời điểm lập, xuất hóa đơn với việc cung ứng dịch vụ phải là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu tiền. Nếu trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì thời điểm lập, xuất hóa đơn phải là ngày thu tiền.

- Trường hợp giao hàng nhiều lần thì mỗi lần giao hàng đều phải lập, xuất hóa đơn cho khối lượng, giá trị hàng hóa tương ứng với từng lần giao.

xuat hoa don dau ra truoc hoa don dau vao 1

Như vậy, căn cứ vào quy định trên của Bộ Tài chính thì việc doanh nghiệp chưa nhận được hóa đơn từ bên bán khi đã nhận hàng hóa, dịch vụ là bên bán đã vi phạm quy định về thời điểm xuất hóa đơn. Với trường hợp này, bên bán sẽ phải chịu xử phạt về sai phạm này.

Cùng với đó, bên bán cũng cần giải quyết rõ ràng hóa đơn mua hàng với bên bán, sau đó mới tiến hành xuất hóa đơn đầu ra để bán hàng hóa, dịch vụ cho khách hàng của mình.

Vậy trong trường hợp bên bán hàng cho bạn không xuất hóa đơn vào ngày bán hàng mà xuất hóa đơn nhiều ngày sau đó thì trong trường hợp này bên bán đang lập hóa đơn sai thời điểm. Với lỗi này, nếu bạn phát hiện ra trước khi cơ quan thuế ra quyết định thanh kiểm tra thì hai bên sẽ làm biên bản ghi nhận về việc viết sai ngày tháng trên hóa đơn và không bị xử phạt. Nếu thuộc trường hợp cơ quan thuế đã phát hiện ra việc này hoặc đã công bố quyết định thanh, kiểm tra đơn vị bạn thì bên bán sẽ bị xử phạt hành chính về việc lập hóa đơn không đúng thời điểm.

Quy định xử phạt xuất hóa đơn sai thời điểm

Tại Điều 4, Thông tư số 68/2019/TT-BTC, ban hành ngày 30/09/2019, Bộ Tài chính đã ban hành chi tiết quy định về thời điểm lập, xuất hóa đơn hợp pháp với các doanh nghiệp.

Trường hợp các đơn vị nào không tuân thủ quy định thời điểm lập, xuất hóa đơn thì sẽ bị quy vào hành vi sai phạm, phải chịu hoàn toàn trách nhiệm trước pháp luật.

Căn cứ vào Nghị định số 125/2020/NĐ-CP, mới được ban hành ngày 20/10/2020 và chính có hiệu lực áp dụng 05/12/2020, Chính Phủ đã quy định quy định rõ cách thức xử phạt với hóa đơn lập, xuất sai thời điểm.

xuat hoa don dau ra truoc hoa don dau vao 3

Cụ thể, tại Điều 24, Nghị định số 125/2020/NĐ-CP đã quy định mức xử phạt với các trường hợp lập, xuất hóa đơn sai thời điểm như sau:

- Phạt cảnh cáo đối với trường hợp lập, xuất hóa đơn sai thời điểm nhưng không dẫn tới chậm thực hiện nghĩa vụ thuế và có tình tiết giảm nhẹ;

- Phạt tiền từ 3 - 5 triệu đồng đối với hành vi lập hóa đơn sai thời điểm nhưng không dẫn đến chậm thực hiện nghĩa vụ thuế (trừ trường hợp quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 24, Nghị định số 125/2020/NĐ-CP);

- Phạt tiền từ 4 - 8 triệu đồng với trường hợp lập hóa đơn bán hàng, cung cấp dịch vụ sai thời điểm quy định bởi pháp luật.

Theo đó, bên bán ngoài việc bị xử phạt hành chính thì bắt buộc phải khắc phục hậu quả bằng cách lập lại hóa đơn theo đúng ngày tháng, nếu vẫn sử dụng hóa đơn cũ thì hóa đơn này sẽ bị loại và không được công nhận là chi phí hợp lý của doanh nghiệp mua.

Trên đây là lời giải đáp của chúng tôi về câu hỏi “xuất hóa đơn đầu ra trước khi có hóa đơn đầu vào được không?”.  Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Hotline: 0986.211.911 (Zalo) để được hỗ trợ nhanh chóng.

Rất mong nhận được sự hợp tác!